Chồng có con với bồ nhí, ép vợ ký đơn ly hôn.

Thảo luận trong 'Tâm sự ly hôn' bắt đầu bởi luatsurieng, 25/10/18.

  1. luatsurieng

    luatsurieng Thành viên tập sự

    Tham gia:
    27/6/18
    Bài viết:
    19
    Thích đã nhận:
    2
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Tóm tắt câu hỏi:

    Tôi lập gia đình năm 2015 và đã có 2 con. Mới đây qua tin nhắn, hình ảnh trong điện thoại tôi phát hiện chồng đã có con với bồ nhí. Anh ta thừa nhận và bắt tôi phải ký đơn ly hôn nếu không sẽ không đưa tiền cho tôi nuôi con và sau này sẽ giành quyền nuôi con, không cho tôi gặp con. Tôi xin hỏi nếu tôi kiện thì chồng tôi có bị xử lý hình sự không?

    Luật Sư Riêng trả lời:

    Thứ nhất, nếu bạn tố cáo hành vi ngoại tình của chồng kèm theo những dữ liệu điện tử mà bạn thu thập được (tin nhắn, hình ảnh điện thoại,…) tới cơ quan công an điều tra có thẩm quyền, thì sau khi tiếp nhận đơn tố cáo kèm theo tài liệu mà bạn cung cấp, cơ quan điều tra có thẩm quyền sẽ tiến hành thu thập thông tin, tài liệu, đồ vật từ cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan để kiểm tra, xác minh.

    Nếu xác định nguồn tin mà bạn cung cấp là có thật, có cơ sở và hành vi của chồng bạn có dấu hiệu phạm tội "vi phạm chế độ một vợ", cơ quan điều tra sẽ ra quyết định khởi tố vụ án hình sự, khởi tố bị can để điều tra làm rõ hành vi phạm tội của chồng bạn. Và như vậy nguồn tin mà bạn cung cấp sẽ được sử dụng làm chứng cứ, để cơ quan điều tra có căn cứ tiến hành điều tra xác định có hay không có hành vi phạm tội.

    Điều 182 Bộ luật Hình sự năm 2015 như sau:

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm:

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến ba năm:

    a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

    b) Đã có quyết định của tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.
    Dịch vụ:
    Tư vấn thủ tục ly hôn; Hòa giải; Phân chia tài sản; Giành quyền nuôi con
     

    File đính kèm :

    Quan tâm nhiều
    Giành quyền nuôi con
    Giành quyền nuôi con bởi luatsurieng, 20/2/19 lúc 16:29

Chia sẻ trang này

iHax Comunity/